Hỗ trợ: xuất hoá đơn GTGT 8%.
Móc khóa mica Tại Xưởng
2.100+ Đã đặt hàng

Móc Khóa Mica & Standee

In Anime, Logo Trường, Lớp Học
MUA 1 TẶNG 1 HÔM NAY
Free Thiết Kế Freeship từ 10c

2/ Người ta cần truyền tải đi một công suất điện 500kW từ nơi phát điện đến nơi …

2/ Người ta cần truyền tải đi một công suất điện 500kW từ nơi phát điện đến nơi …

2/ Người ta cần truyền tải đi một công suất điện 500kW từ nơi phát điện đến nơi tiêu thụ cách đó 40km. Hịêu điện thế nơi phát điện là 20kV và biết 1km dây dẫn có điện trở 0,5 . Tính
a/ Tổng điện trở đường dây tải điện
b/ Cường độ dòng điện trên dây dẫn
c/ Hiệu điện thế nơi tiêu thụ
d/ Công suất hao phí trên đường dây tải điện
e/ Hiệu suất truyền tải
Hỏi bởi: Ngân Lê
3 câu trả lời
▲ 9✔
Chào các em học sinh yêu quý! Hôm nay, chúng ta sẽ cùng nhau giải một bài tập vật lý rất thực tế liên quan đến việc truyền tải điện năng. Bài tập này giúp chúng ta hiểu rõ hơn về những vấn đề xảy ra khi truyền tải điện đi xa và cách chúng ta có thể giảm thiểu hao phí.

Chúng ta hãy cùng nhau phân tích đề bài một chút nhé.

Đề bài cho biết:
– Công suất cần truyền tải: \(P = 500kW\)
– Khoảng cách từ nơi phát điện đến nơi tiêu thụ: \(l = 40km\)
– Hiệu điện thế nơi phát điện: \(U = 20kV\)
– Điện trở của 1km dây dẫn: \(r_{1km} = 0,5 \Omega/km\)

Chúng ta cần tính:
a/ Tổng điện trở đường dây tải điện
b/ Cường độ dòng điện trên dây dẫn
c/ Hiệu điện thế nơi tiêu thụ
d/ Công suất hao phí trên đường dây tải điện
e/ Hiệu suất truyền tải

Trước khi bắt đầu, chúng ta cần đổi các đơn vị về đơn vị chuẩn trong hệ SI để dễ dàng tính toán.
– Công suất: \(P = 500kW = 500 \times 1000W = 500000W\)
– Hiệu điện thế: \(U = 20kV = 20 \times 1000V = 20000V\)
– Điện trở của 1km dây dẫn: \(r_{1km} = 0,5 \Omega/km\)

Bây giờ, chúng ta sẽ đi vào giải từng câu một.

a/ Tính tổng điện trở đường dây tải điện

Đề bài cho biết điện trở của 1km dây dẫn là \(0,5 \Omega\). Đường dây tải điện của chúng ta dài 40km.
Để tính tổng điện trở của đường dây tải điện, ta sẽ nhân điện trở của 1km dây dẫn với tổng chiều dài của đường dây.

Công thức tính tổng điện trở \(R\) là:
\(R = r_{1km} \times l\)

Thay số vào công thức:
\(R = 0,5 \, \Omega/km \times 40km\)
\(R = 20 \, \Omega\)

Vậy, tổng điện trở đường dây tải điện là 20 Ohm.

b/ Tính cường độ dòng điện trên dây dẫn

Chúng ta đã biết công suất điện \(P\) truyền tải và hiệu điện thế \(U\) nơi phát điện. Mối quan hệ giữa công suất, hiệu điện thế và cường độ dòng điện \(I\) được biểu diễn bởi công thức:
\(P = U \times I\)

Từ công thức này, ta có thể suy ra công thức tính cường độ dòng điện:
\(I = \frac{P}{U}\)

Thay số vào công thức:
\(I = \frac{500000W}{20000V}\)
\(I = 25A\)

Vậy, cường độ dòng điện trên dây dẫn là 25 Ampe.

c/ Tính hiệu điện thế nơi tiêu thụ

Khi dòng điện chạy trên đường dây tải điện, do có điện trở của dây dẫn, sẽ xảy ra sự sụt giảm hiệu điện thế. Hiệu điện thế nơi tiêu thụ \(U_{tiêu thụ}\) sẽ nhỏ hơn hiệu điện thế nơi phát điện \(U\).
Sự sụt giảm hiệu điện thế này (còn gọi là độ giảm thế) được tính bằng công thức:
\(\Delta U = I \times R\)

Trong đó:
– \(I\) là cường độ dòng điện trên dây dẫn (đã tính ở câu b).
– \(R\) là tổng điện trở đường dây tải điện (đã tính ở câu a).

Thay số vào công thức tính độ giảm thế:
\(\Delta U = 25A \times 20\Omega\)
\(\Delta U = 500V\)

Bây giờ, ta có thể tính hiệu điện thế nơi tiêu thụ bằng cách lấy hiệu điện thế nơi phát điện trừ đi độ giảm thế:
\(U_{tiêu thụ} = U – \Delta U\)

Thay số vào công thức:
\(U_{tiêu thụ} = 20000V – 500V\)
\(U_{tiêu thụ} = 19500V\)

Vậy, hiệu điện thế nơi tiêu thụ là 19500 Volt.

d/ Tính công suất hao phí trên đường dây tải điện

Công suất hao phí trên đường dây tải điện \(P_{hao phí}\) xảy ra do sự tỏa nhiệt trên dây dẫn theo định luật Jun-Lenxơ. Công thức tính công suất hao phí là:
\(P_{hao phí} = I^2 \times R\)

Trong đó:
– \(I\) là cường độ dòng điện trên dây dẫn (đã tính ở câu b).
– \(R\) là tổng điện trở đường dây tải điện (đã tính ở câu a).

Thay số vào công thức:
\(P_{hao phí} = (25A)^2 \times 20\Omega\)
\(P_{hao phí} = 625A^2 \times 20\Omega\)
\(P_{hao phí} = 12500W\)

Chúng ta có thể đổi đơn vị này sang kW để dễ hình dung hơn:
\(P_{hao phí} = 12500W = 12,5kW\)

Vậy, công suất hao phí trên đường dây tải điện là 12500 Watt (hoặc 12,5 kW).

e/ Tính hiệu suất truyền tải

Hiệu suất truyền tải \(H\) cho biết phần trăm công suất điện đến được nơi tiêu thụ so với công suất ban đầu được truyền đi.
Công suất đến nơi tiêu thụ \(P_{tiêu thụ}\) được tính bằng hiệu của công suất truyền tải ban đầu và công suất hao phí:
\(P_{tiêu thụ} = P – P_{hao phí}\)

Thay số vào công thức:
\(P_{tiêu thụ} = 500000W – 12500W\)
\(P_{tiêu thụ} = 487500W\)

Hiệu suất truyền tải được tính bằng công thức:
\(H = \frac{P_{tiêu thụ}}{P} \times 100\%\)

Thay số vào công thức:
\(H = \frac{487500W}{500000W} \times 100\%\)
\(H = 0,975 \times 100\%\)
\(H = 97,5\%\)

Vậy, hiệu suất truyền tải là 97,5%.

Qua bài tập này, chúng ta thấy rằng việc truyền tải điện đi xa với hiệu điện thế thấp sẽ dẫn đến hao phí công suất đáng kể. Để giảm hao phí, người ta thường tăng hiệu điện thế truyền tải.

Các em đã hiểu bài chưa nào? Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, đừng ngần ngại hỏi thầy nhé!

Trả lời bởi: Giáo viên Chuyên Môn
▲ 2

\(a)\) Tổng điện trở:

\(R = 0,5.40 = 20\Omega \)

\(b)\) Cường độ dòng điện trên dây dẫn:

\(I = \dfrac{P}{U} = \dfrac{{500000}}{{20000}} = 25A\)

\(c)\) Công suất hao phí:

\({P_{hp}} = {I^2}R = {25^2}.20 = 12500W\)

\(d)\) Hiệu điện thế nơi tiêu thụ:

\(U’ = U – RI = 20000 – 25.20 = 19500V\)

\(e)\) Hiệu suất truyền tải:

\(H = 1 – \dfrac{{{P_{hp}}}}{P} = 1 – \dfrac{{12,5}}{{500}} = 97,5\% \)

Trả lời bởi:
▲ 2

Đáp án:

 a. Điện trở tổng cộng của đường dây truyền tải là: 

      \(R_d = 40.2.0,5 = 40 (\Omega)\) 

b. Cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn là: 

     \(I = \dfrac{\mathscr{P}}{U} = \dfrac{500 000}{20000} = 25 (A)\) 

c. Hiệu điện thế giữa hai đầu đường dây truyền tải là:  

    \(U_d = I.R_d = 25.40 = 1000 (V)\) 

Hiệu điện thế nơi tiêu thụ là: 

     \(U ‘ = U – U_d = 20000 – 1000 = 19000 (V)\) 

d. Công suất hao phí do toả nhiệt trên đường dây truyền tải điện là: 

    \(\mathscr{P_{hp}} = \dfrac{\mathscr{P^2}.R_d}{U^2} = \dfrac{500000^2.40}{20000^2} = 25000(W)\) 

e. Hiệu suất truyền tải điện là: 

     \(\mathscr{H} = \dfrac{\mathscr{P} – \mathscr{P_{hp}}}{\mathscr{P}} = \dfrac{500000 – 25000}{500000} = 95\)%

Giải thích các bước giải:

 

Trả lời bởi:

Viết một bình luận

WhatsApp
Facebook
Chat Zalo
Zalo
097.538.4646
Zalo
Giới thiệu Như Hảo